ข่าวฟุตบอลชบาแก้ว U20 แบโผ ลุยคัดเอเชีย ที่บุรีรัมย์
ชบาแก้ว U20

สมาคมฯ ประกาศ รายชื่อ 23 แข้ง ชบาแก้วU20 ชุดทำการแข่งขันฟุตบอลชิงแชมป์เอเชียU20 รอบคัดเลือก ที่บุรีรัมย์

สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ประกาศรายชื่อ 23 แข้ง ชบาแก้ว U20 ชุดลุยศึกฟุตบอลหญิงชิงแชมป์เอเชีย รอบคัดเลือก รอบแรก ระหว่างวันที่ 6-13 มีนาคม 2566 ที่จังหวัด บุรีรัมย์ ประเทศไทย (แฟนบอลเข้าชมฟรี)

รายชื่อ 23 นักฟุตบอลหญิงทีมชาติไทย มีดังนี้

#ผู้รักษาประตู
1.รวิสรา พืชผล สโมสรเอ็มเอช นครศรี เอฟซี
2.พริมา โอวากิ นิกรณรงค์ สโมสรฟุตบอลหญิงพระนคร
3.พิมพกานต์ พรมสี สโมสรโรงเรียนกีฬาจังหวัดชลบุรี

#กองหลัง
4.สรัลชนา บำรุงวุฒิ สโมสรกรุงเทพมหานคร
5.ณัฐธิชา สาระกาล สโมสรฟุตบอลหญิงจังหวัดชลบุรี
6.ธัญชนก ชื่นอารมณ์ สโมสรโรงเรียนกีฬาจังหวัดชลบุรี
7.สุภาพร อินทรประสิทธิ์ สโมสรฟุตบอลหญิงจังหวัดชลบุรี
8.ศรัญญา ลามี สโมสรโรงเรียนกีฬาจังหวัดขอนแก่น
9.รัชดา ศรีวิราช สโมสรโรงเรียนกีฬาจังหวัดขอนแก่น
10.ปาริชาต ทองรอง สโมสรเอ็มเอช นครศรี ซิติ้
11.นวลอนงค์ หมื่นศรี สโมสรเอ็มเอช นครศรี ซิติ้

#กองกลาง
12.ธวันรัตน์ พรมทองมี สโมสรฟุตบอลหญิงจังหวัดชลบุรี
13.จิดาภา ดำริห์ สโมสรบีอาร์ยู บุรีราษฎร์ อะคาเดมี่
14.ธัญชนก จั่นศรี สโมสรฟุตบอลหญิงจังหวัดชลบุรี
15.แพรวา นุดนาบี สโมสรกรุงเทพมหานคร
16.พิชญธิดา มะโนวัง สโมสรกรุงเทพมหานคร

#กองหน้า
17.จีน่า ทองพันธ์ สโมสรกรุงเทพมหานคร
18.ฉัตรญา ประทุมกุล สโมสรโรงเรียนกีฬาจังหวัดขอนแก่น
19.ณัฐชา แก้วอันตา สโมสรนครสวรรค์ เอฟซี
20.สุพรรษา ตรีสุโท สโมสรบีอาร์ยู บุรีราษฎร์ อะคาเดมี่
21.รัฐวลิน อินทบำรุง สโมสรโรงเรียนกีฬาจังหวัดชลบุรี
22.กันติศา อินชำนาญ สโมสรโรงเรียนกีฬาจังหวัดชลบุรี
23.อนาพร อามันพงษ์ สโมสรฟุตบอลหญิงจังหวัดชลบุรี

สำหรับโปรแกรมการแข่งขันฟุตบอลหญิงชิงแชมป์เอเชีย รุ่นอายุไม่เกิน 20 ปี รอบคัดเลือก มีดังนี้
วันที่ 8 มีนาคม 2566 ไทย พบ อุซเบกิสถาน สนาม บุรีรัมย์ ซิตี้ เวลา 20.30 น.
วันที่ 10 มีนาคม 2566 ทาจิกิสถาน พบ ไทย สนาม บุรีรัมย์ ซิตี้ เวลา 20.30 น.
วันที่ 12 มีนาคม 2566 ไทย พบ ไต้หวัน สนาม บุรีรัมย์ ซิตี้ เวลา 20.30 น.

การแข่งขันรายการดังกล่าว จะหาแชมป์กลุ่ม ทั้งหมด 8 กลุ่ม เพื่อเข้าไปแข่งขันรอบ 2 โดย เอาแชมป์กลุ่ม รองแชมป์กลุ่ม ผ่านเข้าไปเล่นในรอบสุดท้าย ซึ่งจะมีทีมวางอยู่แล้ว 4 ทีม คือ อุซเบกิสถาน (เจ้าภาพ) , ญี่ปุ่น (แชมป์ ปี 2019), เกาหลีเหนือ (รองแชมป์ ปี 2019),เกาหลีใต้ (รองชนะเลิศอันดับ2 ปี2019) รวมทั้งหมด 8 ทีม